Furikake
![](https://nobitter.life/wp-content/uploads/2023/06/KumamotoKaleFurikake-2.jpg)
เริ่มแรกเดิมที “ผงโรยข้าวญี่ปุ่น” หรือ furikake มีต้นกำเนิดจากประเทศญี่ปุ่น ช่วง ค.ศ. 1912-1926 โดยเภสัชกร สุเอคิจิ โยชิมารุ ที่อยู่ในจังหวัดคุมาโมโตะ เกาะคิวชู ได้ลองนำส่วนผสมกระดูกปลาป่น ไปคลุกกับงาคั่วและผงสาหร่าย เพื่อรักษาอาการขาดแคลเซียม ที่เกิดขึ้นในชาวญี่ปุ่น
ปัจจุบัน 2023 พวกเราที่ noBitter เลยนำคุณค่าทางโภชนการจากผักเคล มาผสมกับประโยชน์ของ มากูโร่ (ปลาทูน่า) กลายเป็นผงโรยที่จะช่วยเสริมความอร่อย และเพิ่มสารอาหารให้กับร่างกาย สามารถใช้โรยกินกับข้าวเปล่า ๆ ได้เลย ที่สำคัญ พกพาง่าย สามารถนำไปทานที่ไหนก็ได้
![](https://nobitter.life/wp-content/uploads/2023/04/Kale-Otoro-3.jpg)
ส่วนผสม : ผักเคล, ปลามากูโร่แห้ง, แครอท, สาหร่าย, งาขาว, ผงปรุงรส, โซยุ
เทียบได้กับผักเคลสด 3-4 ใบ และปลามากูโร่ประมาณครึ่งชิ้นบนซูชิ
![](https://nobitter.life/wp-content/uploads/2023/04/no-entry.png)
![](https://nobitter.life/wp-content/uploads/2023/04/yes.png)
![](https://nobitter.life/wp-content/uploads/2023/04/no-entry.png)
![](https://nobitter.life/wp-content/uploads/2023/04/yes.png)
เหมาะสำหรับเด็ก ๆ ที่ไม่ชอบทานผัก
ปรัชญาของ noBitter
เราต้องการส่งมอบผักปลอดภัย คุณค่าทางอาหารสูงให้กับผู้คนจากการเริ่มขายผักเคลสดที่ปลูกในระบบปิดแบบ Controlled-Environment Agriculture (CEA) เพื่อความมั่นใจในคุณภาพของผลิตภัณฑ์ สู่การแปรรูปทำผงโรยข้าว เพื่อการบริโภคที่ง่ายขึ้น เก็บรักษาได้นานขึ้น และพัฒนาปรับปรุงอย่างต่อเนื่องทำให้คุณลูกค้าเชื่อมั่นได้ว่าผงโรยข้าวของเราทุกซอง อร่อย สะอาด ปลอดภัย ได้ประโยชน์มากกว่า!